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HOTUBA YA MHE. SAMIA SULUHU HASSAN,  
RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA, KWENYE HAFLA YA UZINDUZI WA 
KITABU CHA HISTORIA YA MAISHA (TAWASIFU) 

YA MHESHIMIWA MZEE ALI HASSAN MWINYI, 
RAIS MSTAAFU WA AWAMU YA PILI YA JAMHURI 

YA MUUNGANO WA TANZANIA  
DAR ES SALAAM, TAREHE 8 MEI, 2021 

 
 
 
Mheshimiwa Mzee Ali Hassan Mwinyi, Rais Mstaafu 

wa Awamu ya Pili wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Mheshimiwa Mama Siti Mwinyi; 

 
Mheshimiwa Mzee Jakaya Mrisho Kikwete, Rais 

Mstaafu wa Awamu ya Nne wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania; 
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Mheshimiwa Philip Mpango, Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Waheshimiwa Makamu wa Rais Wastaafu mliopo; 

 
Mheshimiwa Dkt. Hussein Mwinyi, Rais wa Zanzibar 

na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi pamoja 
Marais Wastaafu wa Zanzibar mliopo; 

 
Mheshimiwa Kassim Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Mawaziri 
Wakuu Wastaafu mliopo; 

 
Mheshimiwa Job Ndugai, Spika wa Bunge la Jamhuri ya 
 Muungano wa Tanzania pamoja na Waheshimiwa 

Maspika Wastaafu mliopo; 
 
Mheshimiwa Prof. Ibrahim Juma, Jaji Mkuu wa 

Tanzania n; 
 

Ndugu Makamu Wenyeviti wa CCM Tanzania Bara na 
Zanzibar  
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Waheshimiwa Mawaziri mliopo; 
 
Waheshimiwa Wabunge mliopo; 
 

Mheshimiwa Balozi Hussein Kattanga, 
 Katibu Mkuu Kiongozi; 
 
Mheshimiwa Abubakar Kunenge, Mkuu wa Mkoa  

wa Dar es Salaam; 
 
Waheshimiwa Mabalozi na Wawakilishi wa Taasisi za 

Kimataifa, akiwemo Mwakilishi wa Ubalozi wa 
Finland; 

 

Ndugu Makatibu Wakuu na Viongozi wengine wa 
Serikali mliopo; 

 

Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama wa Sasa na 
Wastaafu mliopo; 

 
 Viongozi wa Taasisi ya Uongozi; 
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Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa na Dini 
mliopo; 

 

Waheshimiwa Wageni wote Waalikwa; 
 
Ndugu Wana-habari, Mabibi na Mabwana: 

 
NAWASALIMU KWA JINA LA MUUNGANO  

WA TANZANIA 
 

Nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu, Mwingi 

wa Rehema, aliyetujalia uhai na kutuwezesha kukutana 

hapa leo tukiwa wenye afya njema. Aidha, namshukuru 

sana Mzee wangu, Mheshimiwa Ali Hassan Mwinyi, Rais 

Mstaafu wa Awamu ya Pili wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kwa kunialika kwenye tukio hili adhimu la 

Uzinduzi wa Kitabu kinachoelezea Historia ya Maisha 
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yake alichokipa jina la “Mzee Rukhsa: Safari ya Maisha 

Yangu”. Ahsante sana Mzee wangu.   

 
Kama ulivyoeleza kwenye Hotuba yako, shughuli ya 

uzinduzi wa Kitabu hiki ilipangwa ifanywe na Mtangulizi 

wangu, Hayati Rais Dkt. John Pombe Joseph Magufuli 

mwezi Machi mwaka huu. Hata hivyo, kwa mapenzi ya 

Mungu, hakuwahi kuifanya kazi hiyo. Hivyo basi, 

tuendelee kumwombea kwa Mwenyezi Mungu 

aipumzishe roho yake mahali pema peponi. Aamin. 

 
Napenda pia kutumia fursa hii, hapa mwanzoni 

kabisa, kukupongeza sana Mzee Mwinyi kwa kuamua 

kuandika Kitabu hiki, ambacho sio tu kitawasaidia 

Watanzania na dunia kukufahamu wewe binafsi, kitabu 

hiki pia kina maelezo ya  historia ya Taifa letu. 
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Nakupongeza pia kwa kuamua kuandika kitabu chako 

kwa lugha ya Kiswahili, lugha uliyoibobea na 

inayoeleweka na kutumiwa na Watanzania wengi. Hii, 

naamini, itawahamasisha Watanzania wengi kukitafuta na 

kukisoma.  Aidha, Kitabu hiki kitasaidia kuonesha ufasaha 

wa lugha kama ilivyotumika humu. Kama ambavyo 

mwenyewe umeeleza “sisi Tanzania ndiyo chemchem ama 

chimbuko la Kiswahili hivyo tunao wajibu mkubwa wa kukikuza, 

kukilinda na kukitangaza kimataifa”. Kitabu hiki kina sifa zote 

hizo za kukikuza, kukilinda na kukitangaza Kiswahili. 

 
Sambamba na kukienzi Kiswahili, nakushukuru 

Mzee Mwinyi kwenye Kitabu chako umetukumbusha 

Wosia wa Baba wa Taifa, Mwalimu Nyerere, kwa 

Watanzania kuhusu kutopuuzia lugha ya Kiingereza, 
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ambayo aliita “Kiswahili cha Dunia” alitoa wosia huo 

kwasababu Tanzania haiishi peke yake duniani, na hivyo, 

tutahitaji kushirikiana na dunia katika mambo mbali 

mbali.  Nami niseme, kwa wakati huu tulionao, ni vyema 

kujifunza lugha kadhaa ambazo zimekubalika kutumika 

kama lugha za mawasiliano katika Jumuiya za Kikanda na 

Kimataifa. Lakini tusisahau, kutukuza kilicho chetu nacho 

kifikie hadhi hiyo.     

 
Waheshimiwa Viongozi; 
Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

Kama ilivyoelezwa na Taasisi ya Uongozi,  hafla hii 

ya uzinduzi wa Kitabu hiki inakwenda sambamba na 

Kumbukizi ya Siku ya Kuzaliwa ya Mzee Mwinyi. Hivyo 

basi, kwa niaba ya Serikali pamoja na Watanzania wote 

tunampongeza Mzee wetu Mwinyi kwa kutimiza miaka 
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96. Mwenyezi Mungu akujaalie umri Tawwil wenye Afya, 

Nguvu na Siha. Aamiin. 

 
Tunafarijika sana kukuona ukiendelea kuwa mwenye 

afya njema, MashaAllah. Hii, bila shaka, inalisadifu jina 

lako la “Nzasa” (isiyokauka). Kwa ujumla, na jinsi 

nilivyokisoma Kitabu hiki, nimeiona kuna mengi 

yanayomfanya  Mzee mwinyi  awe hivyo alivyo, ikiwemo 

Ucha Mungu. Tunamwomba Mwenyezi Mungu atuwekee 

hazina yetu ili tuzidi kunufaika na nasaha zako, tufurahie 

ucheshi wako na pia tuvune hekima na busara zako. 

 
Waheshimiwa Viongozi; 
Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 
 

Hivi punde tumesikia Muhtasari wa Kitabu cha 

Mzee Mwinyi, Mzee Rukhsa, kutoka kwa Prof. Rwekaza 
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Mukandala. Mimi pia nimepata fursa ya kukisoma 

Kitabu hiki. Kimesheni mambo mengi sana. Kimeeleza 

historia ya Mzee Mwinyi tangu alipozaliwa Mkuranga 

tarehe 8 Mei, 1925 akiwa mtoto wa mwisho na wa pekee 

wa kiume kwa wazazi wake; kuhamia Zanzibar na 

kuanza Madrasa pamoja na Shule; kazi ya ualimu; 

kuingia Serikalini, Ubalozi, Uwaziri, Urais wa Zanzibar 

na hatimaye Urais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania.  Hii ni safari ndefu, Hongera sana Baba yetu. 

 
Zaidi ya hapo, Mzee Mwinyi ametupatia Bonus kwa 

kutenga sura tatu za mwanzo  za Kitabu chake kueleza 

masuala ya kihistoria, hususan Visiwani Zanzibar. 

Anaeleza kwamba wakati wa Ukoloni, maisha yalikuwa 

magumu sana kwa Waafrika. jitihada za mwanzo za 
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Waafrika kudai uhuru zilianza miaka ya mwanzoni ya 

1930; lakini zilikumbana na vikwazo mbalimbali kutoka 

kwa Watawala. Pamoja na kuwepo kwa vikwazo vingi, 

hatimaye tarehe 5 Februari, 1957, Chama cha Afro Shiraz 

Party (ASP), ambacho kiliongoza Wazanzibar kwenye 

Mapinduzi Matukufu ya Mwaka 1964 yaliyoleta Uhuru wa 

kweli Visiwani Zanzibar, kilianzishwa chini ya Uongozi 

wa Mzee Abeid Amani Karume. Cha kufurahisha zaidi ni 

kwamba, Mkutano wa kuanzisha ASP ulihudhuriwa na 

viongozi wakuu wa TANU, Mwenyekiti, Mwalimu Julius 

Kambarage Nyerere na Katibu wake Mkuu, Zuberi 

Mtemvu. Na hii ni ishara kuwa uhusiano kati ya 

Tanganyika na Zanzibar ni wa kindugu na kihistoria; na 

Muungano wetu umejengwa katika misingi hiyo.  
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Waheshimiwa Viongozi, Mabibi na Mabwana; 
 

Natamani nieleze yote yaliyomo kwenye Kitabu cha 

Mzee Mwinyi; lakini nachelea kufanya hivyo kwa vile 

nahofia nikifanya hivyo, Kitabu hiki kinaweza kukosa 

wanunuzi. Hivyo basi, itoshe tu kusema kuwa, kwa yeyote 

atayekisoma, atajifunza mambo mengi sana. Binafsi, 

nimepata mambo mengi ya kujifunza kama Kiongozi 

kupitia Kitabu hiki cha Mzee Mwinyi.  Kubwa kuliko yote, 

na naamini Watanzania wengi watakubaliana na mimi ni 

kwamba, Mzee Mwinyi ni Baba wa Mageuzi nchini. 

 
Yeye ndiye aliyesimamia mageuzi makubwa ya 

kiuchumi. Kwa watu wa umri wangu watakumbuka, na 

kwa bahati nzuri, Mzee Mwinyi mwenyewe ameeleza 

kwenye Kitabu chake kuwa, wakati anaingia 
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madarakani, hali ya uchumi wa nchi yetu ilikuwa mbaya 

sana kutokana na matatizo mbalimbali, ikiwemo 

kupanda kwa bei ya mafuta mwaka 1973, ukame wa 

mwaka 1975, kuvunjika kwa EAC, kuibuka kwa vita vya 

Tanzania na Uganda, pamoja na masharti magumu 

tuliyopewa na wafadhili na taasisi za kifedha za 

kimataifa mwanzoni mwa miaka ya 1980. Hii ilifanya 

nchi yetu kuwa na uhaba wa fedha za kigeni na 

kusababisha upatikanaji wa bidhaa muhimu, ikiwemo  

vyakula, mavazi, vipuri kuwa  mgumu. Ilikuwa vigumu 

hata kupata dawa ya kusafishia meno. Nakumbuka 

wakati huo Zanzibar chakula kilikuwa kinatolewa kwa 

kuzingatia idadi ya wana-Kaya. 
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Hivyo basi, baada ya kuingia madarakani, Mzee 

Mwinyi alianzisha mageuzi makubwa ya kiuchumi, 

hususan kwa kuruhusu sekta binafsi kushirikiana na 

serikali katika kutoa huduma na kushiriki kwenye 

shughuli za kiuchumi. Sambamba na hayo, alianzisha 

ubinafsishaji wa mashirika ya umma, ambayo mengi 

yalikuwa yanaendeshwa kwa hasara na hivyo 

kuibebesha Serikali mzigo wa kuyahudumia. Miongoni 

mwa mashirika hayo ni Kiwanda cha Bia Tanzania. 

Mzee anaeleza kwenye Kitabu chake kuwa kabla ya 

kubinafsishwa, utendaji wa kiwanda hiki ulikuwa wa 

chini sana. Kwa mfano, ilikuwa ukitaka bia kwa ajili ya 

harusi, ilikulazimu kupata kibali cha kununua bia 

kutoka kiwandani au kwa wakala tena kwa kupeleka 

uthibitisho wa kadi za mialiko.  Mbaya zaidi ni kwamba, 
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bia zilizokuwa zinazalishwa zilikuwa zinatofautiana 

viwango, unakuta bia moja ina  kileo asilimia nne, 

nyingine saba, n.k. Aidha, haikuwa ajabu kukuta mzoga 

wa mende ndani ya chupa au kukuta inanuka mafuta ya 

taa. Mageuzi mengine aliyoanzisha Mzee Mwinyi ni 

katika sekta ya fedha na bima. Kwa ujumla,  mageuzi 

haya yaliongeza ushindani na kuboresha upatikanaji wa 

huduma kwa wananchi. 

 
Sambamba na mageuzi ya kiuchumi, Mzee Mwinyi 

ndiye aliyesimamia mageuzi makubwa ya kisiasa, 

hususan kurejesha Mfumo wa Siasa wa Vyama Vingi 

mwaka 1992. Hivyo basi, ni sahihi kusema kwamba 

Mzee Mwinyi ni Baba wa Mageuzi nchini. 
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Waheshimiwa Viongozi, Mabibi na Mabwana; 
 

Mbali na mchango wake  katika kusimamia 

mageuzi nchini, Kitabu cha Historia ya Mzee Mwinyi 

kinatufundisha mambo mengine mengi, hususan kwetu 

sisi viongozi.  Mosi, Mzee Mwinyi ametufundisha 

kwamba, Uongozi wa nchi hautafutwi bali unatoka kwa 

Mungu. Kama mlivyosikia, Mzee Mwinyi alizaliwa 

Mkuranga, kisha wazazi wake wakampeleka Zanzibar ili 

kusoma dini kwa madhumuni ya kumtayarisha awe 

Sheikh Maarufu. Kama hiyo haitoshi, Mzee Mwinyi 

anaeleza kuwa hakuwa muasisi wa ASP na wala 

hakushiriki moja kwa moja kwenye Mapinduzi. Nafasi 

pekee kubwa aliyowahi kushika kwenye Chama ni 

Katibu wa ASP kwenye Tawi la Makadara, Zanzibar 



16 
 

 
 

Mjini.  Pamoja na kwamba hakushika nafasi za juu 

katika chama c ha ASP,  kwa kudra na jaala ya 

Mwenyezi Mungu,  aliweza kuwa Rais wa Zanzibar na 

hatimaye  Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

tena bila kutumia nguvu wala kumuhonga mtu yeyote.  

Hili ni funzo kubwa sana kwa wote wenye dhamira ya 

kutaka kuwa viongozi wa nchi yetu, kwamba mbali na 

mikiki yetu tunaposaka madaraka, Uongozi wa jambo 

lolote lile ni kwa kudra, jaala na radhi za Mwenyezi 

Mungu. 

 
Pili, Mzee Mwinyi ametufundisha kwamba, 

Uongozi ni dhamana. Kama tulivyosikia kutoka kwa 

Msoma Wasifu, mwaka 1977 wakati Mzee Mwinyi akiwa 

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi alijiuzulu nafasi yake 
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kwa hiari kufuatia mauaji yaliyotokea wakati wa 

mahojiano na watuhumiwa wa mauaji ya vikongwe 

Shinyanga kwa imani ya ushirikina. Hili ni fundisho 

kubwa sana kwetu sisi viongozi wa sasa.   

 
Tatu, Kitabu cha Mzee Mwinyi kinatufundisha kuwa 

Uongozi sio lelemama. Ukikubali kuwa Kiongozi ujue ni 

lazima utakumbana na changamoto mbalimbali. Mbali na 

matatizo ya kiuchumi aliyokumbana nayo, Mzee Mwinyi 

anakumbuka changamoto nyingine alizokumbana nazo 

wakati wa uongozi wake, ikiwemo kuibuka kwa ugonjwa 

wa UKIMWI, migomo ya wanafunzi na wafanyakazi; 

migogoro ya kidini, kuibuka kwa kundi la G-55, n.k.  

Silaha pekee iliyompa ujasiri na nguvu ya kuendelea na 

Uongozi, ni Uvumilivu na Ustahamilivu. 
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Funzo la nne kubwa ambalo tunalipata kwenye 

Kitabu cha Mzee Mwinyi ni umuhimu wa kukiri 

makosa. Viongozi sio malaika, viongozi ni binadamu; na 

binadamu kwa kawaida ameumbiwa kufanya makosa. 

Mzee Mwinyi anakiri kwamba katika kipindi chake cha 

Uongozi yalifanyika baadhi ya makosa. Mathalan, 

kwenye ukurasa wa 233 - 234, anazungumzia baadhi ya 

makosa yaliyofanyika wakati wa kufanya mageuzi ya 

kiuchumi kwa kusema kuwa “ukifungua madirisha 

kuruhusu hewa safi kuingia ndani ya nyumba, aghalabu na 

nzi, mbu na vumbi huweza kuingia”.  Anatoa mfano wa 

namna misamaha ya kodi iliyotolewa ili kuvutia 

uwekezaji na biashara ilivyotumika vibaya na baadhi ya 

wajanja.  
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Tano, Mzee Mwinyi anatufundisha umuhimu wa 

sisi binadamu, hususan viongozi kupendana na 

kushirikiana. Kama tulivyosikia, mwaka 1981, Mzee 

Mwinyi aliteuliwa kuwa Waziri wa Nchi alipoanzia Ofisi 

ya Rais (Muungano). Kabla ya uteuzi alikuwa anaishi 

nyumba ya serikali Osterbay na wakati huo alikuwa 

akijenga nyumba yake hapo Mikocheni; na vifaa vyake 

vya ujenzi aliviweka kwenye nyumba hiyo ya Serikali. 

Hivyo, baada ya uteuzi wa mwaka 1981, alitakiwa 

kuhama kwenye nyumba ya Osterbay, ambayo 

ilipangiwa kukaa Waziri mwingine. Mzee Mwinyi 

anasema Waziri mpya alikuja nyumbani na kumtaka 

aondoke haraka hata bila ya kumpa nafasi ya kuhamisha 

vitu vyake vya ujenzi.  
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Mzee Mwinyi alikubali kuondoka na kuacha vifaa 

vyake kwenye nyumba hiyo.  Baada ya kuchaguliwa 

kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

pamoja na kufanyiwa vitimbwi hivyo, Mzee Mwinyi 

alimteua Waziri huyo kwenye Baraza lake la Mawaziri. 

Sina hakika, wangapi kati yetu tungeweza kufanya 

hivyo. Na hapa tunapata fundisho jingine kuwa sisi 

binadamu hatuna budi kupendana, kuheshimiana, 

kuacha kudharauliana, kwani unayemfanyia vitimbi leo, 

hujui kesho mtakutana wapi, akiwa nani. Vilevile, 

ametufunza kutokuishi na visasi miongoni mwetu.  

 
Waheshimiwa Viongozi; 
Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 
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    Leo sio siku ya hotuba. Tupo hapa kwa ajili ya 

kuzindua Kitabu cha Mzee Mwinyi, Mtanzania pekee, 

ambaye amebahatika kuwa Rais wa Zanzibar na pia Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mpaka sasa. 

Alhamdulillah.  Hivyo basi, baada ya shukurani kwa 

Mwenyezi Mungu, narudia kumshukuru sana Mzee 

wetu Mwinyi kwa  kuandika Kitabu hiki ambacho mbali 

na kumtambulisha vilivyo yeye binafsi, ni kati ya vitabu 

vyengine vinavyotupa fursa ya kujifunza  mienendo ya 

maisha, changamoto, hulka na mafanikio ya wengine, 

mambo ambayo yanatupa mifano ya mienendo ya kuiga 

au kujifunza. Hii ni ishara ya mapenzi makubwa 

aliyonayo kwetu Watanzania. Hatuna budi tukitafute na 

kukisoma kitabu hiki, ambacho kina hazina kubwa ya 

mambo ya kujifunza kwa kizazi cha sasa na kijacho. 
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Mbali na mafunzo yaliyomo, ndani ya Kitabu hiki kuna 

hadithi nyingi za kusisimua kumhusu Mzee Mwinyi na 

nchi yetu kwa ujumla. Ukisoma Kitabu hiki utafahamu 

pia historia ya majina kama Namanga hapa Dar es 

Salaam na pia Mangapwani kule Zanzibar. 

 
Napenda pia kutumia fursa hii kuishukuru na 

kuipongeza Taasisi ya Uongozi, ambayo imeshirikiana 

na Mzee Mwinyi katika kukiandaa kitabu, na 

naishukuru Kampuni ya Mkuki na Nyota kwa 

kuchapisha Kitabu hiki. Kwa namna ya pekee, 

naishukuru Serikali ya Finland, ambayo tangu 

kuanzishwa kwa Taasisi ya Uongozi mwaka 2010, 

imekuwa ikitoa msaada wa fedha na ushauri. 

Tunawashukuru sana rafiki zetu wa Finland, ambao 
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tunashirikiana nao pia kwenye masuala mengine, 

ikiwemo kwenye sekta za misitu, elimu, TEHAMA, n.k. 

Kwenye hotuba ya Mwakilishi wa Ubalozi wa Finland 

ameomba kuundwa kwa Bodi ya Taasisi ya Uongozi na 

ameniomba tushirikiane nao katika kuendesha mafunzo 

ya uongozi kwa wanawake.  Nataka nimhakikishie kuwa 

Wajumbe wa Bodi hiyo watateuliwa hivi karibuni; aidha, 

tupo tayari kushirikiana nao katika kutoa mafunzo ya 

Uongozi kwa Wanawake. Kama usemi wa Kiswahili 

usemavyo “Ukimwelimisha mwanamke, umeielimisha jamii”. 

 
Mheshimiwa Mzee Mwinyi; 
Waheshimiwa Viongozi; 
Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 
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Nihitimishe kwa kuwashukuru wageni wenzangu 

wote waalikwa mliohudhuria Hafla hii. Nimefurahi 

kuwaona Viongozi wengi, wakiwemo wastaafu, 

wameshiriki kwenye Hafla hii. Namuona Rais Mstaafu 

wa Awamu ya Nne, Mhe. Kikwete, ambaye kwa taarifa 

nilizonazo naye yupo kwenye hatua za mwisho za 

kukamilisha Kitabu cha Historia ya Maisha yake. Ni 

matumaini yangu kwamba, atakapokikamilisha, tutapata 

fursa kama hii ya kukizindua Kitabu chake. 

 
Baada ya kusema hayo, sasa nipo tayari kutekeleza 

jukumu lililonileta hapa la kuzindua Kitabu cha Maisha 

ya Mheshimiwa Mzee Mwinyi « Mzee Rukhsa: Safari ya 

Maisha Yangu ». Kabla sijafanya hivyo, kama mnavyojua 

leo ni siku ya kuzaliwa kwa Mzee wetu, siku kama leo 
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waalikwa hutoa zawadi kwa mzaliwa. Nimemuangalia 

Mzee Mwinyi Umri 96 leo, Kimo chake na usumbufu 

anaoupata wakati wa kupanda au kushuka kwenye gari 

anayoitumia, nimeona tumpunguzie kadhia hiyo, na 

kwa niaba ya Serikali, tumeamua kumpatia Mzee wetu 

gari itakayompa raha katika safari zake.  

 
Mungu Mbariki Mzee Mwinyi na Familia yake! 

 

Mungu Ibariki Tanzania! 

 

Nawasalimu tena kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania 

 

« Ahsanteni sana kwa kunisikiliza » 


